Analgin 500mg

HÃNG SẢN XUẤT: Việt Nam
NHÓM THUỐC: Giảm đau hạ sốt
THÀNH PHẦN: Metamizole (Noramidopyrine) 500mg
Giảm đau hạ nhiệt mạnh hơn aminophenazon
Thông tin trên web chỉ có tính tham khảo
CHỈ ĐỊNH: Giảm đau trong các chứng viêm khớp, viêm cơ, nhức đầu, đau dây thần kinh, đau lưng, đau do sỏi mật hoặc sỏi thận.
Hạ nhiệt trong cảm sốt, cúm, viêm phổi, lao,…
CÁCH DÙNG: – Người lớn: uống 1 – 3 lần x 0,3 – 0,5 g, liều tối đa 1 lần: 1 gam; 24 giờ: 3 gam.
– Trẻ em 6 – 15 tuổi: ngày uống 1 – 3 lần x 0,05 – 0,20g tùy theo tuỗi.
TÁC DỤNG PHỤ: Thuốc này có thể gây nên chứng mất bạch cầu hạt gây tử vong.
Nên thường xuyên đếm số lương bạch cầu. Tuy nhiên cần nhấn mạnh việc mất bạch cầu xãy ra mà không báo trước. Nên ngưng sử dụng khi thấy có dấu hiệu đầu tiên của bất cứ sự thay đổi trong việc kiểm tra công thức máu hay dấu hiệu của chứng mất bạch cầu hạt. Và bệnh nhân nên đươc chỉ dẫn ngưng sử dụng thuốc khi có dấu hiệu đầu tiên đau cổ hong hay dấu hiệu có sự nhiễm trùng khác trong miệng hay cổ hong (đau, viêm, loét)

CHỐNG CHỈ ĐỊNH: – Có tiền sử không dung nạp hay phản ứng với antipyrin, amidopyrin, hay nor-anidopyrine
- Bệnh gan
- Không dùng chung với chloprmazine vì dẫn đến hạ nhiệt trầm trong.
- Trong thời kỳ kinh nguyệt vì có thể dẫn đến xuất huyết nặng.
- Trẻ em dưới 6 tuổi và phụ nữ có thai.

Leave a Reply