Ameflu Forte

HÃNG SẢN XUẤT: OPV International
NHÓM THUỐC: Giảm sổ mũi – cảm
THÀNH PHẦN: viên nén : gói 2 viên, hộp 50 gói.
cho 1 viên
Phenylpropanolamine HCl 25 mg
Guaifenesin 100 mg
Caffein 64,8 mg
Acetaminophen 325 mg
DƯỢC LƯC
Acetaminophen là chất ức chế prostaglandin synthetase yếu in vitro, có tác dụng giảm đau hạ sốt như aspirine nhưng không có tính chất kháng viêm và kháng phong thấp và có thời gian tác dụng ngắn hơn.
Caffein làm dãn cơ trơn, đặc biệt là cơ trơn phế quản, kích thích hệ thần kinh trung ương, cơ tim và tác dụng lơi tiểu nhẹ.
Guaifenesin làm dịu ho do cảm lạnh hay cúm, tác động bằng cách làm lỏng chất nhầy hay đờm trong phổi.
Thuốc không dùng cho ho mạn tính do hút thuốc, suyễn, khí phế thũng hay khi có một lương lớn bất thường đàm hoặc chất nhày kèm theo ho.
Phenylpropanolamine (PPA) chống sung huyết, giảm nghẹt mũi bằng cách làm hẹp hay co các mạch máu. Tuy nhiên tác dụng này cũng có thể làm tăng huyết áp ở người cao huyết áp.
Thông tin trên web chỉ có tính tham khảo
CHỈ ĐỊNH: Giảm đau, giảm ho, hạ sốt trong cảm lạnh, sung huyết, cúm và các triệu chứng thuộc xoang.
CÁCH DÙNG: – Trẻ em 2-6 tuổi : uống 1/2 viên, ngày 4 lần.
- Trẻ em 7-12 tuổi : uống 1 viên, ngày 3-4 lần.
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi : uống 1 viên, ngày 4 lần.
Không dùng quá 6 viên trong 24 giờ.
BẢO QUẢN
Giữ thuốc trong điều kiện nhiệt độ dưới 25°C, tránh nơi sáng và ẩm
TÁC DỤNG PHỤ: CHÚ Ý ĐỀ PHÒNG và THẬN TRỌNG LÚC DÙNG
Thận trong khi dùng cho người cao huyết áp, bệnh mạch vành, tiểu đường hay cường giáp.
LÚC CÓ THAI và LÚC NUÔI CON BÚ
Cần hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc.
TÁC DUNG NGOAI Ý
Vài trường hơp dị ứng biểu hiện bởi phát ban, hồng ban hay mề đay.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH: Không dùng cho trẻ em dưới 2 tuổi

Leave a Reply